วันอาทิตย์, กรกฎาคม 21, 2024

หนังสือพิมพ์ พิมพ์ไทยออนไลน์

หน้าแรกข่าวกีฬาสองล้อ วางกฎเกณฑ์ คัดเลือกนักปั่นทีมชาติ ปิดศึกจักรยานลู่ ปทท."ณัฐกฤต-นรเศรษฐ์ธาดา-อภิสรา" ยอดเยี่ยม

สองล้อ วางกฎเกณฑ์ คัดเลือกนักปั่นทีมชาติ ปิดศึกจักรยานลู่ ปทท.”ณัฐกฤต-นรเศรษฐ์ธาดา-อภิสรา” ยอดเยี่ยม

พิมพ์ไทยออนไลน์//“เสธ.หมึก” เผยสมาคมกีฬาจักรยานฯ วางขั้นตอนการคัดเลือกตัวนักกีฬาทีมชาติไทยในแต่ละประเภทเอาไว้อย่างชัดเจน และโปร่งใส หลังจากปิดฤดูกาลแข่งขันชิงแชมป์ประเทศไทยแต่ละประเภททั้งถนน-เสือภูเขา-ลู่-บีเอ็มเอ็กซ์ แต่ต้องได้รับการยินยอมจากต้นสังกัดเสียก่อน สิ่งสำคัญนักปั่นทีมชาติไทยจะต้องมีระเบียบวินัย และฝึกซ้อมตามแผนที่สตาฟฟ์โค้ชกำหนด ด้านศึกสองล้อลู่ชิงแชมป์ประเทศไทย ชิงถ้วยพระราชทาน “ควีนส์สิริกิติ์” ปิดฉากลงแล้ว โดย “นรเศรษฐ์ธาดา บุญมา” และ “ณัฐกฤต แก้วน้อย” ได้รับรางวัลนักกีฬายอดเยี่ยมฝ่ายชาย ประจำปี 2566 ส่วนฝ่ายหญิง “อภิสรา ศรีมงคล” ได้รับถ้วยเกียรติยศ “ปรีดา จุลละมณฑล” ขณะที่การถ่ายทอดสดทางเฟซบุ๊กไลฟ์ Thaicycling Association มียอดผู้ชมกว่า 15,000 วิว และมีชาวต่างชาติในเอเชียร่วมรับชมด้วย
การแข่งขันจักรยานประเภทลู่ชิงแชมป์ประเทศไทย ชิงถ้วยพระราชทาน “ควีนส์สิริกิติ์” ประจำปี 2566 สนามที่ 5 สนามสุดท้าย ที่สนามเวลโลโดรม หัวหมาก เมื่อวันที่ 17 กันยายน วันสุดท้าย มีชิงชัยทั้งหมด 28 เหรียญทอง
พลเอกเดชา เหมกระศรี ประธานสหพันธ์จักรยานแห่งอาเซียน (เอซีเอฟ) และนายกสมาคมกีฬาจักรยานแห่งประเทศไทยฯ เปิดเผยว่า ในแต่ละปีสมาคมกีฬาจักรยานฯ ได้ดำเนินการแข่งขันจักรยานชิงแชมป์ประเทศไทยฯ ประเภทถนน, เสือภูเขา, ลู่ และบีเอ็มเอ็กซ์ ประเภทละ 5 สนาม ซึ่งประเภทถนน กับเสือภูเขา แข่งครบทั้ง 5 สนามแล้ว และประเภทลู่สนามนี้เป็นสนามสุดท้าย เมื่อจบฤดูกาลสมาคมกีฬาจักรยานฯ จะพิจารณาคัดเลือกนักกีฬาที่เป็นแชมป์ประเทศไทยแต่ละประเภท จากนั้นฝ่ายเทคนิคจะมากลั่นกรองคัดเลือกนักกีฬา เพื่อติดเป็นนักกีฬาทีมชาติไทยแต่ละประเภท โดยขั้นตอนแรกจะสอบถามความสมัครใจของนักกีฬาเสียก่อนว่าพร้อมจะมาเป็นทีมชาติหรือไม่

พลเอกเดชา กล่าวอีกว่า ขั้นตอนต่อไปสมาคมกีฬาจักรยานฯ จะมีหนังสือแจ้งไปยังสโมสรต้นสังกัดของแต่ละคนว่าจะเชิญนักกีฬาเหล่านี้ติดทีมชาติ ทางสโมสรยินดีให้นักกีฬามาหรือไม่ หากยินดีให้ทำหนังสือตอบกลับมา สมาคมฯ ประกาศรายชื่ออย่างเป็นทางการแล้ว ให้นักกีฬามารายงานตัวตามระยะเวลาที่กำหนด หากนักกีฬาคนใดไม่มารายงานตัวก็ถือว่าสละสิทธิ์
สมาคมฯ จะพิจารณาคนอื่น ๆ มาทดแทน จะถึงขั้นตอนของการเข้าแคมป์เก็บตัว นักกีฬาทุกคนจะต้องมีระเบียบวินัย ขยันหมั่นเพียร ฝึกซ้อมตามแผนที่สตาฟฟ์โค้ชกำหนด ระหว่างการเข้าแค้มป์เก็บตัว สมาคมฯ จะคัดตัวนักกีฬาเอาไว้เกินโควตา เช่น การแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 33 ไทยเป็นเจ้าภาพ ปี 2568 จะพิจารณาว่านักกีฬาแต่ละประเภทส่งเข้าแข่งขันได้กี่คนตามที่รัฐบาลกำหนด แต่สมาคมฯ จะคัดเลือกนักกีฬามาเป็นตัวสำรองอย่างน้อยประเภทละ 2-3 คน
“สิ่งสำคัญที่สุด นักกีฬาจะเก่งหรือมีฝีมืออย่างเดียวไม่ได้จะต้องมีวินัยด้วย นักกีฬาบางคนนัดให้มารายงานตัวก็มาไม่ตรงเวลา ผัดวันประกันพรุ่ง หากเป็นแบบนี้เราก็ไม่เอาต้องตัดออกไป วิธีการคัดเลือกตัวนักกีฬาทีมชาติไทยต้องเป็นไปตามขั้นตอนการคัดเลือกดังกล่าวนี้ แล้วจะไม่มีข้อครหาเรื่องเด็กเส้นเด็กฝาก
นอกจากนี้สมาคมกีฬาจักรยานฯ วางยุทธศาสตร์การต่อยอดนักกีฬาเป็นระบบ กรณีที่นักกีฬาที่เป็นทีมชาติอยู่แล้ว และมีอายุมากขึ้นร่างกายก็ต้องร่วงโรยไปตามกาลเวลา สมาคมฯ จะส่งเสริมให้ก้าวขึ้นเป็นผู้ฝึกสอนโดยเข้ารับการอบรมตามหลักสูตรที่มีการเปิดให้อบรมทุกปี เพื่อมาดูแลนักกีฬารุ่นน้อง ๆ ต่อไป สิ่งเหล่านี้คือแผนการทำงานของสมาคมกีฬาจักรยานฯ ที่มีการพัฒนาต่อเนื่องอย่างเป็นระบบ มีความโปร่งใส และสามารถตรวจสอบได้”

ด้านผลการแข่งขันรายการที่น่าสนใจ มีดังนี้ เปอร์ซูต 3 กม. รุ่นเยาวชนชาย ที่ 1 นายณัฐกฤต แก้วน้อย ทีมฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก เวลา 3.39.622 นาที, ที่ 2 นายพงศ์พล อมรปิยะกฤษฐ์ ทีมสำนักงานตำรวจแห่งชาติ-โกกิ เวลา 3.43.134 นาที, ที่ 3 นายจิรันตน์ กันทาปวง ทีมโรงเรียนกีฬาจังหวัดเชียงใหม่ เวลา 3.50.892 นาที
เปอร์ซูต 2 กม. รุ่นเยาวชนหญิง ที่ 1 น.ส.ณัฐชา สงเคน ทีมโรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร เวลา 2.48.817 นาที, ที่ 2 น.ส.พิทยาพร แซ่ตั๋น ทีมโรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร เวลา 2.51.795 นาที, ที่ 3 น.ส.ชนาธิป รุจิรัตน์ ทีมโรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร ไล่คู่แข่งทันในรอบที่ 3
เปอร์ซูต 2 กม. รุ่นยุวชนชาย ที่ 1 นายจีรทีปต์ เกิดสมจิตต์ ทีมสำนักงานตำรวจแห่งชาติ-โกกิ เวลา 2.32.365 นาที, ที่ 2 ด.ช.อัรซาคาน ไทยปาทาน ทีมโรงเรียนกรุงเทพมหานคร เวลา 2.37.657 นาที, ที่ 3 นายธฤต รอดวิลัย ทีมโรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร เวลา 2.33.081 นาที
เปอร์ซูต 2 กม. รุ่นยุวชนหญิง ที่ 1 น.ส.สุพรรณิการ์ จันทร ทีม PUM Bike Liquimoly – Hop Inn เวลา 2.56.974 นาที, ที่ 2 น.ส.พลอยอันดา สร่างไธสง ทีมโรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร เวลา 3.09.541 นาที, ที่ 3 น.ส.ฐนิญาพร สิงห์ทอง ทีมฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย ราชวินิตบางแก้ว เวลา 3.11.332 นาที
เปอร์ซูต 4 กม. รุ่นประชาชนชาย ที่ 1 จ.ท.ปฐมภพ พลอาจทัน ทีมกองทัพอากาศ เวลา 4.46.322 นาที, ที่ 2 นายภูริเดช อินทะผิว เวลา 4.48.920 นาที, ที่ 3 นายเควิน อเล็กซานเดอร์ เบาค์ ทีม LCC ไทรงามประกันภัย เวลา 4.54.530 นาที
เปอร์ซูต 4 กม. รุ่นอายุไม่เกิน 23 ปีชาย ที่ 1 นายภูริเดช อินทะผิว เวลา 4.48.920 นาที, ที่ 2 นายเควิน อเล็กซานเดอร์ เบาค์ ทีม LCC ไทรงามประกันภัย เวลา 4.54.530 นาที, ที่ 3 นายเกริกเกียรติ บุญสะอาด ทีมสำนักงานตำรวจแห่งชาติ-โกกิ เวลา 4.56.872 นาที
เปอร์ซูต 3 กม. รุ่นมาสเตอร์ อายุ 35-44 ปี ที่ 1 นายธรรมรัตน์ ถวิล ทีม Gemburi ชมรมจักรยานจันทบุรี เวลา 3.44.439 นาที, ที่ 2 นายวรเทพ เลี่ยมแจ่ม ทีม Keep Pushing Cycling เวลา 4.03.966 นาที
เปอร์ซูต 3 กม. รุ่นมาสเตอร์ อายุ 45 ปีขึ้นไป ที่ 1 นายณัฐพล คุ้มใหญ่โต ทีมฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก เวลา 4.03.589 นาที, ที่ 2 นายชาคริต แซ่แป๊ะ ทีม Hero Bike เวลา 4.04.451 นาที ขณะที่ผลการแข่งขันทั้งหมดสามารถติดตามได้ที่เว็บไวต์ของสมาคมกีฬาจักรยานฯ www.thaicycling.or.th

ด้านผลคะแนนรวมนักกีฬาที่ได้แชมป์ประเทศไทย ได้ครองถ้วยพระราชทานสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง “ควีนส์สิริกิติ์” ประจำปี 2566 แต่ละรุ่น มีดังนี้ รุ่นประชาชนชาย ระยะสั้น ส.ต.ต.ยืนยง เพชรรัตน์ ทีมกองบัญชาการตำรวจตระเวนชายแดน-วิทยาลัยเทคโนโลยีสยาม ได้ 292 คะแนน, รุ่นประชาชนชาย ระยะกลาง จ.ต.เจษฎา จันทร์เหลือง ทีมกองทัพอากาศ ได้ 282 คะแนน, รุ่นอายุไม่เกิน 23 ปีชาย นายธนายุต พาหวล ทีมสำนักงานตำรวจแห่งชาติ-โกกิ ได้ 361 คะแนน, รุ่นประชาชนหญิง น.ส.ณัฐภรณ์ อภิโมทย์ ทีมฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ เชียงใหม่ ได้ 400 คะแนน, รุ่นอายุไม่เกิน 23 ปีหญิง น.ส.พลอยปภัส ศรีใสไพ ทีมฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย ได้ 312 คะแนน
รุ่นเยาวชนชาย ระยะสั้น นายนรเศรษฐ์ธาดา บุญมา ทีมโรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร ได้ 342 คะแนน, รุ่นเยาวชนชาย ระยะกลาง นายณัฐกฤต แก้วน้อย ทีมฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก ได้ 400 คะแนน, รุ่นเยาวชนหญิง น.ส.อภิสรา ศรีมงคล ทีมโรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร ได้ 695 คะแนน, รุ่นยุวชนชาย นายจีรทีปต์ เกิดสมจิตต์ ทีมสำนักงานตำรวจแห่งชาติ-โกกิ ได้ 418 คะแนน, รุ่นเยาวชนหญิง ด.ญ.พลอยอันดา สร่างไธสง ทีมโรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร ได้ 444 คะแนน, รุ่นมาสเตอร์ อายุ 35-44 ปีชาย นายวรเทพ เลี่ยมแจ่ม ทีม Keep Pushing Cycling ได้ 204 คะแนน, รุ่นมาสเตอร์ อายุ 45 ปีขึ้นไปชาย นายณัฐพล คุ้มใหญ่โต ทีมฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก ได้ 226 คะแนน

Cr..วิชัย แสงทวีป ผู้สื่อข่าวพิมพ์ไทยออนไลน์

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ข่าวใหม่